Vào chiều ngày 20 tháng 4 năm 2021, Tòa án nhân dân thị xã Điện Bàn phối hợp với Thường trực HĐND, Ban Thường trực UBMTTQVN thị xã Điện Bàn tổ chức Hội nghị tổng kết công tác Hội thẩm nhân dân nhiệm kỳ 2016 – 2021.
Tham dự Hội nghị, có sự tham gia của đại diện Lãnh đạo TAND tỉnh Quảng Nam; lãnh đạo UBMTTQVN thị xã; Lãnh đạo Thị ủy; HĐND thị xã Điện Bàn; đại diện lãnh đạo các cơ quan Công an, Viện kiểm sát, Chi cục Thi hành án dân sự thị xã Điện Bàn; Lãnh đạo, cán bộ công chức, người lao động Tòa án nhân dân thị xã Điện Bàn; Trưởng đoàn, Phó trưởng đoàn và các vị Hội thẩm nhân dân nhiệm kỳ 2016 – 2021.
Tại Hội nghị, ông Trần Phi Long – Trưởng đoàn Hội thẩm nhân dân thông qua Báo cáo kết quả công tác Hội thẩm nhân dân nhiệm kỳ 2016 – 2021. Trong nhiệm kỳ qua, đoàn Hội thẩm nhân dân đã tham gia xét xử 917 vụ án các loại (1834 lượt Hội thẩm tham gia xét xử); trung bình mỗi Hội thẩm tham gia xét xử 110 vụ án trong nhiệm kỳ. Quá trình tham gia công tác xét xử, các Hội thẩm nhân dân đã thực hiện đầy đủ các bước của quá trình xét xử từng vụ án. Kết quả công tác xét xử trong cả nhiệm kỳ được Tòa án cấp trên đánh giá cao, số lượng vụ án bị hủy, bị sửa do lỗi chủ quan của Hội đồng xét xử giảm đáng kể. 5 năm qua, TAND thị xã Điện Bàn đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao, được TANDTC tặng cờ thi đua 5 năm 2015-2020. Đây là thành tích rất lớn của Tòa án thị xã trong đó có sự đóng góp không nhỏ của các vị Hội thẩm nhân dân.
Trong nhiệm kỳ 2016-2021, Đoàn Hội thẩm đã bình xét và có 5 cá nhân được tặng Bằng khen của Chánh án Tòa án nhân dân tối cao; 15 cá nhân được tặng Giấy khen của Chánh án TAND tỉnh Quảng Nam; 15 cá nhân được tặng Giấy khen của Hội đồng nhân dân thị xã Điện Bàn.
Đồng thời, tăng cường công tác phối hợp giữa TAND với các cơ quan, ban ngành nơi HTND đang công tác để tạo điều kiện cho HTND tham gia công tác xét xử nhằm đạt hiệu quả, góp phần giữ vững ổn định chính trị, trật tự an toàn xã hội, kỷ luật trên địa bàn.
Tin, bài: VP TAND thị xã Điện Bàn.
CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM
Tòa án nhân dân thị xã Điện Bàn, tỉnh Quảng Nam tổ chức Hội nghị cán bộ công chức, người lao động
Ngày 03/01/2020, Tòa án nhân dân thị xã Điện Bàn, tỉnh Quảng Nam tổ chức …